கடந்த ஆண்டு, சராசரி ஆண்டு பணவீக்கம் கிட்டத்தட்ட மூன்று சதவீதமாக இருந்தது. மக்கள் வாடகைக்கு அதிக கட்டணம் செலுத்த வேண்டிய நிலையில், மருந்துகளின் விலை தற்போது குறைந்துள்ளது.

நுகர்வோர் விலைகளின் தேசியக் குறியீடு 2022 டிசம்பரில் முந்தைய மாதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 0.2 சதவீதம் சரிந்து 104.4 புள்ளிகள் நிலையை எட்டியது. „முந்தைய மாதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 0.2 சதவிகிதம் குறைந்துள்ளது.

எரிபொருள் மற்றும் வெப்பமூட்டும் எண்ணெய்க்கான குறைந்த விலைகள் உட்பட பல்வேறு காரணிகள் காரணமாகும். பழங்கள், காய்கறிகள் மற்றும் மருந்துகளுக்கும் குறைவான ஊதியம் வழங்கப்பட்டது. மறுபுறம், விடுமுறை குடியிருப்புகள் மற்றும் தனியார் போக்குவரத்துக்கான வாடகைகள் உயர்ந்துள்ளன“ என்று மத்திய அரசு புள்ளிவிவரங்களை நியாயப்படுத்துகிறது.

சிறிதளவு பெறுபவர்கள் குறிப்பாக அவநம்பிக்கை கொண்டவர்கள்: 4000 பிராங்குகள் வரை வருமானம் உள்ள பெரியவர்களில் 13 சதவீதம் பேர் பணம் “போதாது” என்றும், 4000 முதல் 8000 பிராங்குகள் வரை வருமானம் இருந்தால் 3.6 சதவீதம் என்றும், 8000க்கும் அதிகமான வருமானம் உள்ளவர்கள் 1 .1 சதவீதம் என்றும் கூறுகிறார்கள். 

இப்போது கணக்கெடுக்கப்பட்டவர்களில் 52.6 சதவீதம் பேர் அதிகம் சேமிக்கவும் குறைவாக உட்கொள்ளவும் விரும்புகிறார்கள். 50.9 சதவீதம் பேர் மரச்சாமான்கள் மற்றும் கார்கள் போன்ற கொள்முதல் செய்யாமல் இருக்க விரும்புகிறார்கள். 3.4 சதவீதம் பேர் நிதி மற்றும் பங்குகளில் அதிக முதலீடு செய்ய விரும்புகிறார்கள்.

„ஒரு கணக்கில் பணத்தை டெபாசிட் செய்வது வட்டி விகிதங்கள் அதிகரிப்பதால் மீண்டும் அதிக அர்த்தமுள்ளதாக இருக்கிறது – தற்போதைய பணவீக்கம் அதைத் தின்று விட அதிகமாக இருந்தாலும் கூட“ என்கிறார்கள். நிதி மற்றும் பங்குகளில் முதலீடுகள் நிதி ரீதியாக மிகவும் கவர்ச்சிகரமானவை, ஆனால் அதிக அபாயங்களையும் உள்ளடக்கியது.