உக்ரைன் மீதான படையெடுப்பு பிப்ரவரி பிற்பகுதியில் தொடங்கியதில் இருந்து சுவிட்சர்லாந்தைச் சேர்ந்த முக்கிய சரக்கு வர்த்தகர்கள் – ட்ராஃபிகுரா, க்ளென்கோர், மெர்குரியா மற்றும் விட்டோல் – ரஷ்ய எண்ணெயின் அளவைக் குறைத்துள்ள நிலையில், சுவிட்சர்லாந்து வழியாக வணிகம் செய்யும் சில நிறுவனங்கள் தங்கள் ஏற்றுமதியை அதிகரித்துள்ளன.

அவற்றில் ரஷ்ய எண்ணெய் நிறுவனமான லுகோயில் அடங்கும், இது ஜெனீவாவில் அதன் துணை நிறுவனமான லிடாஸ்கோ வழியாக தனது எண்ணெயை விற்கிறது மற்றும் ஹாங்காங்கில் உள்ள இரண்டு அறியப்படாத நிறுவனங்களான பெல்லாட்ரிக்ஸ் மற்றும் லிவ்னா ஆகியவை அடங்கும். ரஷ்யா-சீனா வர்த்தகத்தின் ஒரு பகுதி சுவிஸ் நிறுவனமான பாரமவுண்ட் எனர்ஜி மூலம் அனுப்பப்படுவதாக கூறப்படுகிறது.

பிந்தியது பிப்ரவரி மற்றும் மே மாத இறுதிக்குள் ஒரு நாளைக்கு சுமார் 65,000 பீப்பாய்கள் ரஷ்ய எண்ணெயின் அளவை அதிகரித்தது – ஒரு நாளைக்கு சுமார் $5 மில்லியன் மதிப்பு (CHF4.8 மில்லியன்) ஆகும்.