தற்போதைய காலகட்டத்தில் ஆரோக்கியமான வாழ்க்கை முறையைப் பின்பற்ற மக்களை ஊக்குவிப்பதற்காகவும், பூமியைக் காப்பாற்ற உதவுவதற்காகவும், சுவிஸில் அக்டோபர் 1ஆம் திகதி Swisstainable சைவ தினத்தன்று, முழுக்க சைவ உணவுகளை மட்டுமே உண்ணவுள்ளனர்.

இந்த முயற்சியை வெற்றியடையச் செய்ய 1200க்கும் மேற்பட்ட உள்ளூர் உணவகங்கள் மற்றும் வணிகங்கள் இதில் பங்கேற்கின்றன, ஒரு நாளைக்கு சைவ உணவுகள் மட்டுமே மெனுவில் வழங்கவுள்ளன.

அன்றைய தினத்தில் வணிக வகுப்புப் பயணிகளுக்கு சைவ உணவை மட்டுமே வழங்குவதன் மூலம் சிவிஸ் விமான நிறுவனமும் இந்த சைவ தினத்தில் பங்கேற்கும்.

Edelweiss, McDonalds சங்கிலியின் அனைத்து உணவகங்களும் (173) மற்றும் சுவிஸ் ஃபெடரல் இன்ஸ்டிடியூட் ஆஃப் டெக்னாலஜி சூரிச்சின் (ETHZ) 14 உணவகங்களும் இந்த ஒரு நாளில் சைவ உணவை மட்டும் வழங்கவுள்ளன.

பல ஆண்டுகளாக நடத்தப்பட்ட முக்கிய ஊட்டச்சத்து மற்றும் சுற்றுச்சூழல் – ஆராய்ச்சி ஆய்வுகள், பூமியின் நிலைத்தன்மையை மேம்படுத்துவதற்கு சைவ உணவு முக்கியமானது என்று முடிவு செய்துள்ளன.

சைவ உணவுகள் குறைவான CO2 ஐ உருவாக்குகின்றன என்பது நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது, எனவே, அதிக நிறுவனங்கள் பங்கேற்கின்றன, இதனால் அதிக தாக்கம் ஏற்படும்.

சுவிஸ் ஃபெடரல் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் டெக்னாலஜி நடத்திய ஆய்வின்படி, சுவிட்சர்லாந்தில் உள்ள அனைவரும் வாரத்தில் ஒரு நாள் மட்டும் சைவ உணவை உட்கொண்டால், ஒரு வருடத்தில் 3.7 பில்லியன் கிலோமீட்டர் மதிப்புள்ள கார் மாசுவைச் சேமிக்க முடியும்.

அதாவது ஒரு கார் பூமியைச் சுற்றி 90,000 முறை பயணிக்கும்போது காற்று எவ்வளவு மாசுடுமோ, அந்த அளவிலான மாசுபாட்டை தடுக்கலாம்! 2020ம் ஆண்டில், சுவிஸ் மக்கள் முந்தைய ஆண்டை விட 52 சதவீதம் அதிகமான தாவர அடிப்படையிலான இறைச்சி மாற்றுகளை வாங்கியுள்ளனர்,

மேலும் இந்த எண்ணிக்கை ஒவ்வொரு ஆண்டும் அதிகரித்துக்கொண்டே இருக்கும்.மேலும் சைவ மெனு விருப்பங்களுக்கான உலகளாவிய தேவை அதிகரித்து வருவதால், சுவிஸ் சமையல் நிபுணர்களுக்கு அவர்களின் மெனுக்களை மீண்டும் உருவாக்க ஒரு சிறந்த வாய்ப்பை வழங்குகிறது.

இது சுவிட்சர்லாந்தை உலகளாவிய பயணிகளுக்கு இன்னும் கவர்ச்சிகரமான சுற்றுலா தலமாக மாற்றுகிறது.

சுற்றுலாப் பயணிகளும் உள்ளூர் மக்களும் உலக சைவ தினத்தைக் கொண்டாடுவதற்கும், ஆக்கப்பூர்வமாக ஒன்றிணைக்கும் சுவையான சைவ விருந்தை அனுபவிக்கவும் அழைக்கப்படுகிறார்கள்.

Swisstainable Veggie Day அன்று, இந்த முன்னெடுப்பில் பங்கேற்கும் அனைத்து உணவகங்களும் ஹோட்டல்களும், உள்நாட்டில் விளையும் மற்றும் பெறப்படும் மிகவும் பல்துறை மற்றும் பலதரப்பட்ட காய்கறிகளைக் காண்பிக்க சிறப்பு சைவ மெனுவை உருவாக்கும்.